२६ नोव्हेंबर संविधान दिन ते ६ डिसेंबर,डॉ.बाबासाहेब आंबेडकर महापरिनिर्वाण दिन या कालावधीत समता पर्व साजरा होणार

२६ नोव्हेंबर संविधान दिन ते ६ डिसेंबर,डॉ.बाबासाहेब आंबेडकर महापरिनिर्वाण दिन या कालावधीत समता पर्व साजरा होणार

समाजरक्षक वैभवजी गीते साहेबांच्या खडतर पाठपुराव्याला यश

पुरोगामी महाराष्ट्र न्यूज नेटवर्क प्रमोद शिंदे- संविधान सन्मान महोत्सव आयोजित करण्यासाठी नॅशनल दलित मूव्हमेंट फॉर जस्टीस या संघटनेचे राज्य सचिव यांनी सामाजिक न्याय व विशेष सहाय्य विभागाचे सचिव सुमंत भांगे यांना भेटून निवेदन दिले तसेच मंत्रालयीन सर्व विभागांच्या सचिवांना भेटून निवेदन देऊन चर्चा केली होती.याची दखल घेत शासनाने शासन निर्णयानुसार

भारताचे एक सार्वभौम, समाजवादी, धर्मनिरपेक्ष, लोकशाही गणराज्य घडविण्याचा व सर्व नागरिकांस सामाजिक, आर्थिक व राजनैतिक न्याय तसेच विचार, अभिव्यक्ती, विश्वास, श्रध्दा व उपासना यांचे स्वातंत्र्य व दर्जा व संधीची समानता प्राप्त करुन देण्याच्या अनुषंगाने दि. २६ नोव्हेंबर, १९४९ रोजी भारताची स्वतंत्र राज्यघटना अंगीकृत आणि अधिनियमित करुन स्वत:प्रत अर्पण केलेली आहे. सदर राज्यघटना ही दिनांक २६ जानेवारी, १९५० पासून अंमलात आलेली आहे. त्यानुषंगाने ज्या संविधानाने कायदेमंडळ, कार्यकारी मंडळ, न्यायपालिका इत्यादी सारख्या यंत्रणा निर्माण झाल्या त्या संविधानाची ओळख सर्वांना करुन देण्याच्या अनुषंगाने राज्यात दरवर्षी दिनांक २६ नोंव्हेंबर हा दिवस संविधान दिन म्हणून साजरा करण्यात येतो.
संविधान निर्मितीमध्ये डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांचे फार मोठे योगदान असल्यामुळे दिनांक ६ डिसेंबर हा दिवस भारतीयांसाठी दु:खाचा, गांभिर्याने पालन करावयाचा दिवस असून डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या विषयी कृतज्ञता व्यक्त करण्याचा दिवस आहे. डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या विषयी कृतज्ञता व्यक्त करण्याच्या दृष्टीने दिनांक २६ नोव्हेंबर, २०२२, संविधान दिन ते ६ डिसेंबर, २०२२, डॉ.बाबासाहेब आंबेडकर महापरिनिर्वाण दिन या कालावधीत “समता पर्व” आयोजित करण्याचा शासन निर्णय सामाजिक न्याय व विशेष सहाय्य विभागाणे शासन निर्णय काढला आहे यामध्ये खालील कार्यक्रम राबवण्याचे आदेश दिले आहेत.
कार्यक्रम राबविणारी यंत्रणा
दि.२६ नोव्हेंबर २०२२, संविधान दिन ते दि. ६ डिसेंबर, २०२२, डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर महापरिनिर्वाण दिन या कालावधीतील समता पर्वामध्ये आयोजित कार्यक्रमाबाबत पत्रकार,राज्यातील सर्व प्रादेशिक उपायुक्त समाज कल्याण, सहाय्यक आयुक्त समाज कल्याण, समाज कल्याण आयुक्तालय व डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर संशोधन व प्रशिक्षण संस्था, बार्टी, पुणे परिषदेचे आयोजन व कार्यक्रमास प्रसिध्दी देणे.
२६ नोव्हेंबर
Walk for Constitution / प्रभात फेरी डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर संशोधन व प्रशिक्षण संस्था, बार्टी, पुणे, राज्यातील सर्व अनुदानित, विना अनुदानित महाविद्यालये, सामाजिक न्याय विभागाच्या अधिनस्त असलेले सर्व शासकीय वसतिगृहे, निवासी शाळा, समाजकार्य महाविद्यालये, दिव्यांग शाळा, अनुदानित वसतिगृहे इ.संविधानाच्या प्रास्ताविकेचे वाचन व तज्ञ व्यक्तींकडून मार्गदर्शन
राज्यातील सर्व शासकीय व निमशासकीय कार्यालये,जिल्हा परिषदा,पंचायत समित्या, महानगरपालिका, नगरपालिका, नगर परिषदा, ग्रामपंचायती, महाराष्ट्रातील सर्व प्राथमिक, माध्यमिक,उच्च माध्यमिक शाळा व महाविद्यालये राज्यातील सर्व सहाय्यक आयुक्त, समाज कल्याण व जिल्हा समाज कल्याण अधिकारी, जिल्हा परिषद,जिल्हास्तरावर पालकमंत्री,
लोकप्रतिनिधी,जिल्हाधिकारी, मुख्य कार्यकारी अधिकारी व पोलीस अधिक्षक यांच्या उपस्थितीत सामाजिक न्याय भवनात कार्यशाळा तथा कार्यक्रमाचे आयोजन निबंध स्पर्धा, प्रश्न मंजुषा,लेखी परिक्षा,
२७ नोव्हेंबर २०२२,२८ नोव्हेंबर २०२२,२९ नोव्हेंबर,३० नोव्हेंबर २०२२ राज्यातील सर्व प्राथमिक, माध्यमिक, वक्तृत्व स्पर्धा व इतर कार्यक्रम उच्च माध्यमिक शाळा व महाविद्यालये, सर्व शासकीय वसतिगृहे, निवासी शाळा, समाजकार्य महाविद्यालये, दिव्यांग शाळा, अनुदानित इ. राज्यातील सर्व सहाय्यक आयुक्त समाज कल्याण,संविधानविषयक व्याख्याने (विषय- अधिकार व कर्तव्ये) सामाजिक न्याय भवनात पत्रकारांची कार्यशाळा ( विषय सामाजिक न्याय : विभागाची नवी दिशा) संविधान या विषयावर भित्तीपत्रक,पोस्टर्स, बॅनर इत्यादी बाबत जिल्हा, विभाग व राज्य स्तरावर चित्रकला स्पर्धेचे आयोजन राज्यातील सर्व सहाय्यक आयुक्त समाज कल्याण,डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर संशोधन व प्रशिक्षण संस्था, बार्टी, पुणे राज्यातील सर्व सहाय्यक आयुक्त व जिल्हा समाज कल्याण अधिकारी जि.प अनुसूचित जाती घटकासाठी कार्य करणारे
समाजसेवी प्रतिनिधी,कर्मचारी वर्ग यांची कार्यशाळा विषय : अनुसूचित जाती उत्थान : दशा व दिशा
१ डिसेंबर रोजी जिल्हास्तरावर युवा गटांची कार्यशाळा
२ डिसेंबर २०२२ रोजी
स्थळ भेट : अनुसूचित जाती व नवबौध्द घटकांच्या वस्तींना भेटी
जिल्हयातील विविध तालुक्यात जेष्ठ नागरीक,दिव्यांग, तृतीयपंथी व ३ डिसेंबर २०२२ रोजी
वृध्द यांच्यासाठी माहितीची कार्यशाळा समाज कल्याण व जिल्हा समाज कल्याण अधिकारी जिल्हा परिषद राज्यातील सर्व प्रादेशिक उपायुक्त,सामाजिक न्याय विभागाच्या लाभार्थीना विविध लाभाचे वाटप, बक्षिस वितरण
४ डिसेंबर रोजी जात प्रमाणपत्र पडताळणी शिबीर राज्यातील सर्व जिल्हा जात प्रमाणपत्र आयोजन राज्यातील सर्व तालुकास्तरावर राज्यातील सर्व तहसिलदार,गट विकास अधिकारी
५ डिसेंबर ६ डिसेंबर २०२२ संविधान जागर व येणाऱ्या ६ डिसेंबर, महापरिनिर्वाण दिनाच्या संदर्भात अभिवादनात्मक कार्यक्रमाचे आयोजन
डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर महापरिनिर्वाण दिन कार्यक्रमाचे आयोजन, व समता पर्वाचा समारोप राज्यस्तरीय कार्यक्रम चैत्यभूमीवरील कार्यक्रम
अभिवादन रॅली राज्यातील सर्व सहाय्यक आयुक्त, समाज कल्याण व जिल्हा समाज कल्याण अधिकारी, जिल्हा परिषद राज्यातील सर्व प्रादेशिक उपायुक्त, सहाय्यक आयुक्त समाज कल्याण व जिल्हा समाज कल्याण अधिकारी जिल्हा परिषद राज्यातील सर्व सहाय्यक आयुक्त,जिल्हा जात प्रमाणपत्र पडताळणी समित्या, सहाय्यक आयुक्त समाज कल्याण व जिल्हा समाज कल्याण अधिकारी जिल्हा परिषद पडताळणी समिती
योजनांच्या माहितीची कार्यशाळा अधिकारी व कृषी अधिकारी
राज्यातील सर्व सहाय्यक आयुक्त, समाज कल्याण व जिल्हा समाज कल्याण अधिकारी जिल्हा परिषद,राज्यातील सर्व प्रादेशिक उपायुक्त, जिल्हा जात प्रमाणपत्र पडताळणी समित्या, सहाय्यक आयुक्त समाज कल्याण व जिल्हा समाज कल्याण अधिकारी जिल्हा परिषद,
डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर संशोधन व प्रशिक्षण संस्था, बार्टी, पुणे,दिनांक २६ नोव्हेंबर ते ६ डिसेंबर, २०२२ या कालावधी दरम्यान होणाऱ्या समता पर्व कार्यक्रमाच्या सनियंत्रणाकरीता सहाय्यक आयुक्त, समाजकल्याण यांनी डॉ.बाबासाहेब आंबेडकर संशोधन व प्रशिक्षण संस्थेअंतर्गत कार्यरत समतादूत उपलब्ध करून देण्याबाबत आदेश काढावेत.कार्यक्रमाच्या आयोजनाची संपूर्ण जबाबदारी त्या त्या जिल्हयातील सहाय्यक आयुक्त, समाज कल्याण यांची राहील व कार्यक्रमाची काटेकोरपणे अंमलबजावणी करण्यासाठी पर्यवेक्षणाची
जबाबदारी संबंधित प्रादेशिक उपायुक्त,समाज कल्याण यांची राहील.कार्यक्रमाच्या आयोजनासाठी डॉ.बाबासाहेब आंबेडकर संशोधन व प्रशिक्षण संस्था यांची राहील असे शासनाने आदेश दिले आहेत.नॅशनल दलित मूव्हमेंट फॉर जस्टीस या संघटनेचे राज्य महासचिव ऍड.डॉ.केवलजी उके यांच्या मार्गदर्शनात राज्य सचिव वैभव गिते यांनी संविधान सन्मान महोत्सव साजरा करण्यासाठी मंत्रालयीन पाठपुरावा केला.संघटनेच्या राज्यस्तरीय पदाधिकारी सहसचिव पी.एस.खंदारे,राज्य कोषाध्यक्ष शिवराम कांबळे,राज्य महिला संघटक यांनी पंचशीला कुंभारकर
राज्य निरीक्षक दिलीप आदमाणे,राज्य खजिनदार शरद शेळके,राज्य निरीक्षक बी.पी.लांडगे,राज्य व्यवस्थापक अम्पल खरात यांनी शासनाचे अभिनंदन करून पेढे वाटून आनंदोत्सव साजरा केला आहे.

You may have missed